(¯`•♥•´¯) ~ ♥GuiLun VietNam Fansite♥ ~ (¯`•♥•´¯)
NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm Hinhanh

(_ ¸.•° Chào Mừng Đến Với GLFS °•.¸ _)
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
palachute
♥ Pudding Piao ♥
♥ Pudding Piao ♥

palachute

Libra Age : 27
Birthday : 18/10/1996
Join GLFS : 12/12/2010
Điểm : 1106
Điểm Danh Vọng : 121
Humor : GuiLun x ShinRan x KazuHei x KaiOko x KyuMin x SunMin ^^

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm _
Bài gửiTiêu đề: NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm   NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm EmptyWed Jan 19, 2011 1:05 pm

Chiều nay (1-2), báo Tuổi Trẻ đã phối hợp cùng với lãnh đạo xã Vạn Thắng trao số tiền 16 triệu đồng cho cụ Phạm Đoàn (tên thật Phạm Thị Đờn), 76 tuổi ở thôn Quảng Hội 2, xã Vạn Thắng, Vạn Ninh, Khánh Hòa (nhân vật trong phóng sự ảnh: “Thân cò 76 tuổi”). Đây là số tiền do bạn đọc của báo Tuổi Trẻ ủng hộ thông qua tòa soạn.

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm ImageView
Cụ Đờn vui mừng với phần quà của báo Tuổi Trẻ tặng - Ảnh: Hải Luận

Ngoài ra cụ Đờn cho biết trong những ngày qua còn có rất nhiều bạn đọc đến nhà riêng của cụ để thăm hỏi và ủng hộ tiền số tiền gần 4 triệu đồng cùng nhiều quần áo, bánh kẹo… Như vậy tính đến chiều 1-2, số tiền mà bạn đọc báo Tuổi Trẻ gửi tặng cụ Đờn đã lên đến gần 20 triệu đồng.

Trong đó một bạn đọc (Q.Bình Thạnh) tặng 1,5 triệu đồng; Công ty Ngân Tâm (90A13 Lý Thường Kiệt, P.14, Q.10), một bạn đọc báo Tuổi Trẻ, Anh Khá áo gió (Q.Tân Bình), Bà Đoàn Thị Chấm (Q.Phú Nhuận) tặng 1 triệu đồng/người, nhóm bạn đọc ở Ca Văn Thỉnh (P.11, Q.Tân Bình): mỗi người 1 triệu đồng và nhiều bạn đọc khác. Tại Khánh Hòa, từ trưa ngày 31-1, một số đoàn từ thiện cũng đã tìm đến tận nơi để chia sẻ và hỗ trợ cụ.

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm ImageView
“Con nước vừa rồi không kiếm đủ gạo, phải mượn hàng xóm 20.000 đồng đắp đổi thêm. Bây giờ phải ráng mò cua ốc kiếm tiền trả nợ, mua gạo, nếu dư dành mua hộp bánh cúng ông bà mấy ngày tết” - cụ Đờn nói

Từ nhiều năm nay, nhà cụ Đờn thuộc diện hộ nghèo nhất của xã Vạn Thắng. Cụ có 3 đứa con nhưng cả 3 đều lập gia đình.

“Bọn nó lập gia đình hết rồi nhưng đều không có nghề nghiệp ổn định, hằng ngày, ai mướn gì thì làm thứ đó để sống qua ngày như: gánh cát, gánh nước… Con gái đầu giờ cũng không có nhà để ở. Vì thế mà không đứa nào giúp đỡ được miếng cơm hay bát gạo cả”, bà chua chát kể về gia cảnh của những đứa con mình.

Bà tâm sự: “Trước đây tui sinh con ra nghèo quá nên không lo gì được cho má tui. Bây giờ con tui cũng nghèo như tui ngày trước, tự lo có cơm cháo mấy đứa cháu ăn là tui mừng rồi”.

Căn nhà của cụ Đờn nằm sâu trong một con hẻm trên đường Nguyễn Huệ thuộc xã Vạn Thắng. Đó là một căn nhà Đại đoàn kết được quỹ người nghèo của xã và bà con họ tộc ủng hộ xây dựng nên từ năm 2006.

Trong căn nhà ấy, cụ Đờn với cơ thể chỉ còn da bọc xương, thế nhưng sáng nào cụ cũng thức dậy từ 1 giờ sáng, lọ mọ xuống ngâm mình dưới biển mò cua bắt ốc kiếm gạo ăn qua ngày.

http://shinichiandranfc.forum-viet.net/

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần II ): Những tấm lòng hảo tâm

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
*Không comt bài 1 dòng.
*Không dùng những ngôn từ thiếu lịch sự.
* Bài viết hay hãy nhấn dấu + để cám ơn.
* Bài viết sưu tầm nên ghi rõ nguồn.
* Tránh spam nhảm không liên quan đến chủ đề.

Yêu cầu viết tiếng Việt có dấu.